Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề:
Không trích trước chi phí?

Gia nhập
    23-05-2011
    Cảm ơn
    39
    Được cảm ơn 92 trong 47 bài

Không trích trước chi phí?

Bình thường cứ đến ngày 20 của tháng sau em mới có hóa đơn của các đơn vị cugn cấp về điện thoại, điện nước..những khoản chi phí này theo em được biết mình phải trích trước trong tháng thông qua Tài khoản 142, nhưng từ trước tới bây giờ em không trích vào TK 142. Vậy có sao không ạ? Mong được anh chị và các Bạn tư vấn!
    Nhà tài trợ

Đủ nắng hoa sẽ nở...Đủ gió chong chóng sẽ quay...và Đủ yêu thương hạnh phúc sẽ đong đầy...

Gia nhập
    22-04-2011
    Cảm ơn
    313
    Được cảm ơn 247 trong 108 bài
    Blog Entries
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Triệu Tử Long Xem bài viết
    Bình thường cứ đến ngày 20 của tháng sau em mới có hóa đơn của các đơn vị cugn cấp về điện thoại, điện nước..những khoản chi phí này theo em được biết mình phải trích trước trong tháng thông qua Tài khoản 142, nhưng từ trước tới bây giờ em không trích vào TK 142. Vậy có sao không ạ? Mong được anh chị và các Bạn tư vấn!
    Tài khoản 142 là chi phí trả trước mà bạn, ở đây không cần phải trích trước gì cả bạn àh, hoá đơn đơn về thì cứ kê khai vào sổ sách bình thường bạn àh.
    Chẳng biết ngày sau có ra sao.
    Dù có ra sao cũng chẳng sao.

Gia nhập
    22-05-2011
    Cảm ơn
    63
    Được cảm ơn 158 trong 47 bài
    Bổ sung bài viết cùng bạn Datinh:

TK142:Tài khoản này dùng để phản ánh các khoản chi phí thực tế đã phát sinh, nhưng chưa tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh của kỳ phát sinh và việc kết chuyển các khoản chi phí này vào chi phí sản xuất, kinh doanh của các kỳ kế toán sau trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh.

Chi phí trả trước ngắn hạn là những khoản chi phí thực tế đã phát sinh, nhưng có liên quan tới hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều kỳ hạch toán trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh, nên chưa thể tính hết vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phát sinh mà được tính vào hai hay nhiều kỳ kế toán tiếp theo.
    Trở lại vấn đề của bạn Triệu Tử Long, thường cuối niên độ để các chi phí này được ghi nhận đầy đủ vào kỳ quyết toán, căn cứ vào các chứng từ trên bạn có thể hạch toán vào TK 335-Chi phí phải trả.

Tài khoản này dùng để phản ánh các khoản được ghi nhận vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế chưa chi trả trong kỳ này.

Tài khoản này dùng để hạch toán những khoản chi phí thực tế chưa phát sinh, nhưng được tính trước vào chi phí sản xuất, kinh doanh kỳ này cho các đối tượng chịu chi phí để đảm bảo khi các khoản chi trả phát sinh thực tế không gây đột biến cho chi phí sản xuất, kinh doanh. Việc hạch toán các khoản chi phí phải trả vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phải thực hiện theo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí phát sinh trong kỳ.

Thuộc loại chi phí phải trả, bao gồm các khoản sau:

1. Trích trước chi phí tiền lương phải trả cho công nhân sản xuất trong thời gian nghỉ phép.

2. Chi phí sửa chữa lớn của những TSCĐ đặc thù do việc sửa chữa lớn có tính chu kỳ, doanh nghiệp được phép trích trước chi phí sửa chữa cho năm kế hoạch hoặc một số năm tiếp theo.

3. Chi phí trong thời gian doanh nghiệp ngừng sản xuất theo mùa, vụ có thể xây dựng được kế hoạch ngừng sản xuất. Kế toán tiến hành tính trước và hạch toán vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ những chi phí sẽ phải chi trong thời gian ngừng sản xuất, kinh doanh.

4. Trích trước chi phí lãi tiền vay phải trả trong trường hợp vay trả lãi sau, lãi trái phiếu trả sau (Khi trái phiếu đáo hạn).

Gia nhập
    23-05-2011
    Cảm ơn
    39
    Trích dẫn Gửi bởi Tran Thanh Son Xem bài viết
    Thuộc loại chi phí phải trả, bao gồm các khoản sau:

1. Trích trước chi phí tiền lương phải trả cho công nhân sản xuất trong thời gian nghỉ phép.

2. Chi phí sửa chữa lớn của những TSCĐ đặc thù do việc sửa chữa lớn có tính chu kỳ, doanh nghiệp được phép trích trước chi phí sửa chữa cho năm kế hoạch hoặc một số năm tiếp theo.

3. Chi phí trong thời gian doanh nghiệp ngừng sản xuất theo mùa, vụ có thể xây dựng được kế hoạch ngừng sản xuất. Kế toán tiến hành tính trước và hạch toán vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ những chi phí sẽ phải chi trong thời gian ngừng sản xuất, kinh doanh.

4. Trích trước chi phí lãi tiền vay phải trả trong trường hợp vay trả lãi sau, lãi trái phiếu trả sau (Khi trái phiếu đáo hạn).
    Trường hợp của em hình như không thuộc các khoản chi phí phải trả trong trích dẫn ở trên Bác ah?

Đủ nắng hoa sẽ nở...Đủ gió chong chóng sẽ quay...và Đủ yêu thương hạnh phúc sẽ đong đầy...

Gia nhập
    25-03-2011
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 trong 3 bài
    bạn làm sai zui đó! nếu là hoá đơn điện thoại, điện nước, xăng dầu... bạn nên cho vào chi phí chứ.(TK627 hoặc 6428)nếu bạn đưa qua TK 142 là sai 1 cách căn bản nhất rùi đó
    :57::57:

Gia nhập
    23-05-2011
    Cảm ơn
    39
    Trích dẫn Gửi bởi thuyngal2005 Xem bài viết
    bạn làm sai zui đó! nếu là hoá đơn điện thoại, điện nước, xăng dầu... bạn nên cho vào chi phí chứ.(TK627 hoặc 6428)nếu bạn đưa qua TK 142 là sai 1 cách căn bản nhất rùi đó
    Chi phí thực tế phát sinh tháng trước, tháng sau mới chi trả, mới biết số thực tế phải trả. Vậy phải ghi nhận như thế nào mới đúng đây Bạn?

Gia nhập
    14-06-2011
    Cảm ơn
    358
    Được cảm ơn 467 trong 195 bài
    Chi phí thực tế phát sinh tháng trước, tháng sau mới chi trả, mới biết số thực tế phải trả. Vậy phải ghi nhận như thế nào mới đúng đây Bạn?
    Như Bác Thanh Son đã nêu ở bài trên, mình nêu thêm vài ý:

Mặc dù chế độ kế toán quy định hạch toán vào TK 335 không nói đến chi phí này nhưng lại quy định:
    “Tài khoản này dùng để phản ánh các khoản được ghi nhận vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế chưa chi trả trong kỳ này.”

Thực hiện theo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí phát sinh trong kỳ thì cần trích trước chi phí điện nước vào chi phí SXKD trong kỳ, nhất là các doanh nghiệp sản xuất, nếu không trích trước chi phí này thì giá thành sản phẩm sẽ không đúng với giá trị thực của nó.

Không hạch toán vào TK 142 vì TK này dùng để chứa đựng chi phí chờ phân bổ cho các kỳ sau, trong khi chi phí điện nước là chi phí của 1 kỳ và các kỳ sau nó cũng có phát sinh tiếp.

Nếu không phải là dùng cho SX sản phẩm và chi phí này không nhiều thì cũng có thể không cần trích trước mà khi có hoá đơn sẽ hạch toán thẳng vào TK 641;642 của kỳ phát sinh hoá đơn chi phí.

Thông tin về chủ đề này