Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề:
Kê khai thuế và hạch toán theo phương pháp trực tiếp

Gia nhập
    19-06-2013
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 trong 0 bài

Kê khai thuế và hạch toán theo phương pháp trực tiếp

Em hỏi nhiều người mà chẳng ai chịu trả lời giúp em cả. Hiện giờ em đang còn mơ hồ phần này, mà công ty em lại nhận thêm sổ sách của Doanh Nghiệp hoạch toán thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp
    Doanh Nghiệp hoạch toán thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp:
    Trường hợp 1: Doanh nghiệp xác định được nguồn đầu vào
    Khi mua hàng:
    N156/c111 (Tổng gía thanh toán)
    Khi bán hàng:
    a.N632/c156 ( giá vốn)
    b.N111/c511 ( tổng giá thu)
    c.Thuế GTGT N511/c3331
    d.Nộp thuế: N3331/c111
    e. K/c: N511/911 (Cuối kỳ sau khi bù trừ Nợ,có 511=>dư có Tk 511 k/c vào 911)
    Nên khi kê khai thuế thì em kê theo mẫu 03/GTGT (vì xác định được đầu vào, theo em hiểu thì đầu vào chính là giá vốn phải không ạ)
    Thuế GTGT nộp là = (bằng giá thanh toán của hàng hoá, dịch vụ bán ra trừ (-) giá thanh toán của hàng hoá, dịch vụ mua vào tương ứng)* với thuế suất áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ đó
    Em hiểu trường hợp này như vậy có đúng không anh?
    Trường hợp 2: Doanh nghiệp không xác định được nguồn đầu vào
    Trường hợp này khi mua hàng mình có định khoản được là
    N156/c111 không hay mình phải làm thế nào ạ?
    Khi bán hàng mình có định khoản được bút toán
    N632/c156 không hay mình phải làm thế nào?
    Có phải vì lý do không xác định được đầu vào nên mình kê khai thuế vào mẫu 04/GTGT không ạ?
    Nên tính thuế GTGT = Doanh thu*tỷ lệ thuế GTGT(%)*thuế suất?
    (tỷ lệ thuế GTGT(%) do cơ quan thuế quy định)
    Nhà tài trợ

Gia nhập
    14-06-2011
    Cảm ơn
    358
    Được cảm ơn 467 trong 195 bài
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuyen6589 Xem bài viết
    Em hỏi nhiều người mà chẳng ai chịu trả lời giúp em cả. Hiện giờ em đang còn mơ hồ phần này, mà công ty em lại nhận thêm sổ sách của Doanh Nghiệp hoạch toán thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp
    Doanh Nghiệp hoạch toán thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp:
    Trường hợp 1: Doanh nghiệp xác định được nguồn đầu vào
    Khi mua hàng:
    N156/c111 (Tổng gía thanh toán)
    Khi bán hàng:
    a.N632/c156 ( giá vốn)
    b.N111/c511 ( tổng giá thu)
    c.Thuế GTGT N511/c3331
    d.Nộp thuế: N3331/c111
    e. K/c: N511/911 (Cuối kỳ sau khi bù trừ Nợ,có 511=>dư có Tk 511 k/c vào 911)
    Nên khi kê khai thuế thì em kê theo mẫu 03/GTGT (vì xác định được đầu vào, theo em hiểu thì đầu vào chính là giá vốn phải không ạ)
    Thuế GTGT nộp là = (bằng giá thanh toán của hàng hoá, dịch vụ bán ra trừ (-) giá thanh toán của hàng hoá, dịch vụ mua vào tương ứng)* với thuế suất áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ đó
    Em hiểu trường hợp này như vậy có đúng không anh?

Trường hợp 2: Doanh nghiệp không xác định được nguồn đầu vào
    Trường hợp này khi mua hàng mình có định khoản được là
    N156/c111 không hay mình phải làm thế nào ạ?
    Khi bán hàng mình có định khoản được bút toán
    N632/c156 không hay mình phải làm thế nào?
    Có phải vì lý do không xác định được đầu vào nên mình kê khai thuế vào mẫu 04/GTGT không ạ?
    Nên tính thuế GTGT = Doanh thu*tỷ lệ thuế GTGT(%)*thuế suất?
    (tỷ lệ thuế GTGT(%) do cơ quan thuế quy định)
    1. Tr/h 1 khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 03/GTGT chỉ áp dụng đối với hoạt động mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ lưu giữ được đầy đủ hoá đơn mua vào, hoá đơn bán ra để xác định được giá trị gia tăng (xem mục 4 điều 10 thông tư 28/2011/TT-BTC).

2. Tr/h 2: DN không có đủ hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ đầu vào nên không xác định được giá trị gia tăng trong kỳ thì kê khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 04/GTGT (xem mục 5 điều 10 thông tư 28). Thuế GTGT phải nộp = Doanh thu*tỷ lệ GTGT(%)*thuế suất thuế GTGT.
    Tỷ lệ GTGT(%) do cục thuế các tỉnh/thành quy định.
    Mặc dù không có đủ hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ đầu vào nhưng giá mua vào của nó thì chắc chắn DN phải biết, do đó hạch toán như em nêu ở tr/h 1.

3. Có 1 Hội viên đã cảm ơn Quangteo cho bài viết này:

Gia nhập
    19-06-2013
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 trong 0 bài
    anh ơi như trường hợp 2 đó.
    không có đủ hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ đầu vào thì sao mà mình phải hoạch toán vậy anh?. vì mình chỉ căn cứ trên hóa đơn chứng từ thôi phải không ạ?. anh có thể nói rõ được không ạ

Gia nhập
    14-06-2011
    Cảm ơn
    358
    Được cảm ơn 467 trong 195 bài
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuyen6589 Xem bài viết
    anh ơi như trường hợp 2 đó.
    không có đủ hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ đầu vào thì sao mà mình phải hoạch toán vậy anh?. vì mình chỉ căn cứ trên hóa đơn chứng từ thôi phải không ạ?. anh có thể nói rõ được không ạ
    Theo Nghị định 129/2004/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT KẾ TOÁN ÁP DỤNG TRONG HOẠT ĐỘNG KINH DOANH:
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Các tổ chức hoạt động kinh doanh gồm:
    ...
    h) Văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam;
    k) Hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác.

...
    Điều 23. Trường hợp được miễn lập và nộp báo cáo tài chính
    Căn cứ khoản 2 Điều 2 của Luật Kế toán, các đơn vị được miễn lập và nộp báo cáo tài chính được quy định như sau:
    1. Đơn vị kế toán được miễn lập và nộp báo cáo tài chính gồm: Văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam, hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác quy định tại điểm h, k khoản 1 Điều 2 của Nghị định này.
    ===> Nếu không thuộc diện được miễn thì vẫn phải lập và nộp báo cáo tài chính, mà muốn lập và nộp báo cáo tài chính thì phải hạch toán em nhé !

Thông tin về chủ đề này