Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề:
Ngày sử dụng hóa đơn từ ngày thông báo phát hành?

  1. #1
    Gia nhập
    24-10-2011
    Bài gửi
    42
    Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 14 trong 8 bài

  2. #2
    Gia nhập
    18-10-2012
    Bài gửi
    20
    Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 15 trong 8 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Hoa Vô Khuyết Xem bài viết
    Em mới vào làm 1 công ty, sau khi kiểm tra thông báo phát hành hóa đơn thì thấy ngày sử dụng trung với ngày phát hành thông báo (ngày 25/12/2012). vậy em có phải lập báo cáo hóa dơn quý ko các bác?
    Nếu đã làm thông báo phát hành trong Q4/2012 thì Q1/2013 ko cần làm.Báo cáo sử dụng HĐ quý làm bình thường.

  3. #3
    Gia nhập
    18-05-2011
    Bài gửi
    476
    Cảm ơn
    155
    Được cảm ơn 75 trong 56 bài
    Kế toán đã làm sai cả 2 việc :
    1/ Phải thông báo phát hành hóa đơn trước khi sử dụng ít nhất 5 ngày .
    2/ Phải báo cáo tình hình SD hóa đơn quý 4 / 2012 .
    Từ đó đưa đến hệ lụy => Hóa đơn phát hành trong thời gian từ ngày 25 - 30/12 /2012 là hóa đơn bất hợp pháp .
    Khi đến kiểm tra bên mua , nếu CQT loại các hóa đơn mua hàng này ra thì bên mua cũng CHẾT DỞ theo bên bán luôn .
    Theo mình Bạn nên chủ động làm văn bản gởi CQT trực tiếp quản lý giãi trình và xin hướng giãi quyết bằng văn bản để theo đó Bạn có cơ sở thực hiện . CHUC THANH CÔNG .

    ĐƯỢC LÀM VIỆC LÀ NIỀM HẠNH PHÚC

  4. Có 1 Hội viên đã cảm ơn PHAN DINH DANG cho bài viết này:


  5. #4
    Gia nhập
    24-03-2011
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    447
    Cảm ơn
    523
    Được cảm ơn 308 trong 149 bài
    Theo công văn 4271/BTC-TCT có nói: Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương


    Bộ Tài chính nhận được phản ánh của một số Cục thuế nêu vướng mắc về thời hạn thông báo phát hành hóa đơn. Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
    Tại khoản 4 Điều 11 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định:

    “4. Tờ thông báo phát hành hóa đơn được gửi đến cơ quan thuế nơi tổ chức, cá nhân phát hành thông báo đóng trụ sở chính, trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành và niêm yết ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn”.

    Tại khoản 4 Điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP hướng dẫn:
    “4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hóa đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn”
    Ngày 18/3/2011, Tổng cục Thuế đã có công văn số 908/TCT-CS chỉ đạo Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tăng cường công tác hỗ trợ để khuyến khích doanh nghiệp sử dụng hình thức hóa đơn tự in. Từ ngày 28/3 đến ngày 30/3/2011, Tổng cục Thuế đã tổ chức tập huấn sử dụng phần mềm hóa đơn tự in cho các Cục thuế để triển khai đến từng doanh nghiệp có nhu cầu sử dụng phần mềm tự in hóa đơn.

    Căn cứ hướng dẫn trên, để tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp, trong đó có các doanh nghiệp sử dụng phần mềm tự in hóa đơn kịp thời thông báo phát hành hóa đơn để sử dụng, đối với các thông báo phát hành hóa đơn được lập đúng theo quy định, tổ chức, cá nhân được bắt đầu sử dụng hóa đơn ngay sau khi gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế.

    Bộ Tài chính có ý kiến để Cục thuế các tỉnh, thành phố được biết và thực hiện thông báo, hướng dẫn cho các đơn vị trên địa bàn được biết.


    KT. BỘ TRƯỞNG
    THỨ TRƯỞNG




    Đỗ Hoàng Anh Tuấn




    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ CST, PC (BTC);
    - Các Vụ, đơn vị của TCT;
    - Website Tổng cục Thuế;
    - Lưu: VT, TCT (VT, CS(6b)).
    Do đó bạn có thể sử dụng ngay khi thông báo phát hành nhé/
    Và đương nhiên quý IV bạn phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn/
    Lần sửa cuối bởi longgiathien, ngày 17-04-13 lúc 12:43 PM.
    Nguyễn Xuân Hòa
    Email:nguyenxuanhoa.acc@gmail.com,
    Tổng hợp văn bản thuế GTGT,TNDN,TNCN, Khác.

  6. 2 Hội viên đã cảm ơn longgiathien cho bài viết này:


  7. #5
    Gia nhập
    17-06-2011
    Bài gửi
    225
    Cảm ơn
    39
    Được cảm ơn 99 trong 41 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Hoa Vô Khuyết Xem bài viết
    Em mới vào làm 1 công ty, sau khi kiểm tra thông báo phát hành hóa đơn thì thấy ngày sử dụng trung với ngày phát hành thông báo (ngày 25/12/2012). vậy em có phải lập báo cáo hóa dơn quý ko các bác?
    Kiểm tra lại xem, thông báo phát hành hóa đơn (25/12/12) là phát hành hóa đơn lần thứ mấy ????
    Trích dẫn Gửi bởi longgiathien Xem bài viết
    Do đó bạn có thể sử dụng ngay khi thông báo phát hành nhé/
    Và đương nhiên quý IV bạn phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn/
    Hi, nếu DN của chủ topic đóng ở TP.HCM và thông báo phát hành trên là lần thứ 2 thì ... chết chắc !
    Cv 5540/CT-TTHT
    ...
    Căn cứ hướng dẫn trên, kể từ ngày 1/1/2011 các doanh nghiệp phải tạo hoá đơn tự in, đặt in để sử dụng thì thời hạn sử dụng hoá đơn là sau 5 ngày kể từ ngày thông báo phát hành hoá đơn gửi đến cơ quan thuế; tuy nhiên do thời gian đầu số lượng doanh nghiệp có chức năng hoạt động trong lĩnh vực in không đáp ứng kịp thời nhu cầu in hoá đơn đặt in cho doanh nghiệp để sử dụng, nên Bộ Tài chính đã ban hành Công văn số 4271/BTC-TCT cho phép doanh nghiệp được sử dụng ngay hoá đơn khi làm thủ tục thông báo phát hành và hướng dẫn tại văn bản số 4271/BTC-TCT chỉ áp dụng đối với các doanh nghiệp chưa tạo được hoá đơn đặt in, tự in theo quy định tại Nghị định 51/NĐ-CP để làm thủ tục thông báo phát hành hoá đơn sử dụng lần đầu, trường hợp doanh nghiệp thông báo phát hành hoá đơn sử dụng lần thứ 2 trở đi phải áp dụng đúng theo quy định tại Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ tài chính.

    Cục thuế TP yêu cầu Chi Cục Thuế thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại công văn này.
    Lần sửa cuối bởi NONG DAN, ngày 17-04-13 lúc 05:22 PM.

  8. 4 Hội viên đã cảm ơn NONG DAN cho bài viết này:


  9. #6
    Gia nhập
    24-10-2011
    Bài gửi
    42
    Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 14 trong 8 bài
    Của em là thông báo lần đầu các BÁC ah, thấy ngày sử dụng là 25/12/2012, trong khi đó không thấy báo cáo sử dụng hóa đơn quý 4/2012?

  10. #7
    Gia nhập
    08-12-2012
    Bài gửi
    60
    Cảm ơn
    120
    Được cảm ơn 146 trong 60 bài
    Blog Entries
    1
    Cho dù là lần đầu thì công ty bạn ấy vẫn làm sai, vì nếu như theo tình hình hiện tại công ty bạn ấy đã nộp trễ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 4/2012
    và theo nghị định 51/2010/NĐ-CP tại điều 33,"khoản 3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
    b) Không nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng theo quy định."


    còn nếu nộp lại công văn giải trình về vụ việc thông báo phát hành hóa đơn để ngày sử dụng sau 5 ngày tức là theo nghị định 51/2010/NĐ-CP tại điều 11, khoản 4 bạn ấy lập "Tờ thông báo phát hành hoá đơn được gửi đến cơ quan thuế nơi tổ chức, cá nhân phát hành thông báo đóng trụ sở chính, trong thời hạn mười ngày ,kể từ ngày ký Thông báo phát hành và niêm yết ngay tại các cơ sở sử dụng hoá đơn để bán hàng hoá, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hoá đơn". thì có được không thưa các bậc tiền bối, và không biết công ty bạn ấy đã xuất hóa đơn trong tháng 12/2012 chưa vậy ???? xin các bậc tiền bối cho bạn ấy thêm cao kiến ạ ????
    Lần sửa cuối bởi nguyenlybn86, ngày 17-04-13 lúc 06:10 PM.
    ...Tâm có sáng thì lòng mới vững.....

  11. Có 1 Hội viên đã cảm ơn nguyenlybn86 cho bài viết này:


  12. #8
    Gia nhập
    24-10-2011
    Bài gửi
    42
    Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 14 trong 8 bài
    Hóa đơn thì từ ngày thông báo phát hành đến bây giờ vẫn chưa xuất cái nào chị nguyenlybn86 ạ?

  13. #9
    Gia nhập
    18-05-2011
    Bài gửi
    476
    Cảm ơn
    155
    Được cảm ơn 75 trong 56 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Hoa Vô Khuyết Xem bài viết
    Hóa đơn thì từ ngày thông báo phát hành đến bây giờ vẫn chưa xuất cái nào chị nguyenlybn86 ạ?
    Như vậy thì đỡ rắc rối caí vụ sử dụng hóa đơn bất hợp pháp rồi , Cũng là một điều may . Chúc vui vẻ .

    ĐƯỢC LÀM VIỆC LÀ NIỀM HẠNH PHÚC

  14. Có 1 Hội viên đã cảm ơn PHAN DINH DANG cho bài viết này:


Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 2 người đang xem chủ đề. (0 Hội viên và 2 khách)

Những Hội viên đã đọc chủ đề này : 18

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •