Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề:
Chứng chỉ hành nghề kế toán?

  1. #1
    Gia nhập
    05-04-2011
    Bài gửi
    1,381
    Cảm ơn
    529
    Được cảm ơn 846 trong 377 bài
    Blog Entries
    2

    Chứng chỉ hành nghề kế toán?

    Trong Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 - điều 55 quy định:

    Điều 55. Hành nghề kế toán

    1. Tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật có quyền hành nghề kế toán.

    2. Tổ chức kinh doanh dịch vụ kế toán phải thành lập doanh nghiệp dịch vụ kế toán theo quy định của pháp luật. Người quản lý doanh nghiệp dịch vụ kế toán phải có chứng chỉ hành nghề kế toán do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định tại Điều 57 của Luật này.

    3. Cá nhân hành nghề kế toán phải có chứng chỉ hành nghề kế toán do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định tại Điều 57 của Luật này và phải có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán.
    Vậy kế toán viên, kế toán trưởng sau khi đã qua đào tạo tại các trường lớp kế toán về làm việc tại các doanh nghiệp theo hợp đồng lao động với chủ doanh nghiệp có được coi là đang hành nghề kế toán không?
    Nhà tài trợ




  2. #2
    Gia nhập
    22-08-2011
    Bài gửi
    129
    Cảm ơn
    134
    Được cảm ơn 215 trong 105 bài
    Blog Entries
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Kid1412 Xem bài viết
    Trong Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 - điều 55 quy định:

    Vậy kế toán viên, kế toán trưởng sau khi đã qua đào tạo tại các trường lớp kế toán về làm việc tại các doanh nghiệp theo hợp đồng lao động với chủ doanh nghiệp có được coi là đang hành nghề kế toán không?
    Theo chị thì hiện tại chị đang "làm nghề kế toán" chứ không "hành nghề kế toán" vì hành nghề tức là có "xin phép" và được "cấp phép" và có thể đứng ra làm việc cho từ 2 đến vô số cơ sở, cty, đơn vị… Giống như anh Khoai Lang nhà chị đang làm nghề luật sư cho đoàn luật sư tỉnh 35. Dự định năm sau Khoai nhà chị sẽ đứng tên mở văn phòng luật sư, khi đó thì gọi là hành nghề luật sư, tức là phải xin phép mới được làm.

    Những người làm kế toán từ 2 nơi trở lên đúng ra là đang hành nghề kế toán đấy nhưng mà hành nghề "chui" vì nhiều người không xin cấp chứng chỉ hành nghề, như VTD chẳng hạn, vì... tệ như VTD, thi mãi chả đậu !

    Nôm na là thế !
    Lần sửa cuối bởi Kid1412, ngày 06-04-13 lúc 10:01 AM.

  3. Có 1 Hội viên đã cảm ơn vothangdau cho bài viết này:


  4. #3
    Gia nhập
    05-04-2011
    Bài gửi
    1,381
    Cảm ơn
    529
    Được cảm ơn 846 trong 377 bài
    Blog Entries
    2
    Trích dẫn Gửi bởi vothangdau Xem bài viết
    Theo chị thì hiện tại chị đang "làm nghề kế toán" chứ không "hành nghề kế toán" vì hành nghề tức là có "xin phép" và được "cấp phép" và có thể đứng ra làm việc cho từ 2 đến vô số cơ sở, cty, đơn vị… Giống như anh Khoai Lang nhà chị đang làm nghề luật sư cho đoàn luật sư tỉnh 35. Dự định năm sau Khoai nhà chị sẽ đứng tên mở văn phòng luật sư, khi đó thì gọi là hành nghề luật sư, tức là phải xin phép mới được làm.

    Những người làm kế toán từ 2 nơi trở lên đúng ra là đang hành nghề kế toán đấy nhưng mà hành nghề "chui" vì nhiều người không xin cấp chứng chỉ hành nghề, như VTD chẳng hạn, vì... tệ như VTD, thi mãi chả đậu !

    Nôm na là thế !
    Hiện nay có khá nhiều trường hợp cá nhân làm cho nhiều công ty, vậy những cá nhân này có bị coi là vi phạm luật khi chưa có Chứng chỉ hành nghề kế toán không vậy chị Đậu?

  5. #4
    Gia nhập
    22-08-2011
    Bài gửi
    129
    Cảm ơn
    134
    Được cảm ơn 215 trong 105 bài
    Blog Entries
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Kid1412 Xem bài viết
    Hiện nay có khá nhiều trường hợp cá nhân làm cho nhiều công ty, vậy những cá nhân này có bị coi là vi phạm luật khi chưa có Chứng chỉ hành nghề kế toán không vậy chị Đậu?
    Đúng là có vi phạm, nhưng không ai để ý đến, vì đó là cái vi phạm nhỏ mà lại không có chứng cứ (ví dụ như làm cho 2 cty nhưng chỉ lãnh lương có 1 cty, còn 1 cty ... làm giùm, có ký nhận lương trên bảng lương đâu ).
    ....
    ....

  6. 2 Hội viên đã cảm ơn vothangdau cho bài viết này:


  7. #5
    Gia nhập
    27-06-2011
    Bài gửi
    1,221
    Cảm ơn
    198
    Được cảm ơn 446 trong 234 bài
    ký HĐLĐ không nhận lương hoặc nhận tượng trưng 1đ ^-^ lách luật đẹp mà luật không làm gì được.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh lân cận. Quý Doanh Nghiệp có nhu cầu liên hệ: NGUYỄN VĂN THỨC Số ĐT: 0988.543.342 - 0909.837.702 hoặc Email : mrvanthuc1980@yahoo.com Thông tin chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  8. #6
    Gia nhập
    18-05-2011
    Bài gửi
    476
    Cảm ơn
    155
    Được cảm ơn 75 trong 56 bài
    .Riêng mình lại nghĩ khác . Không ai cấm mình làm nhân viên kế toán cho nhiều DN cả . Hiện tại mình đang làm cho 4 DN NVV cũng được 3 - 4 năm nay rồi . Và cứ cuối năm khi quyết toán thuế thì CQT vẫn phải hoàn lại tiền thuế TNCN cho mình đều đều . Chúc thành công .
    Lần sửa cuối bởi PHAN DINH DANG, ngày 08-04-13 lúc 05:58 PM.

    ĐƯỢC LÀM VIỆC LÀ NIỀM HẠNH PHÚC

  9. #7
    Gia nhập
    22-08-2011
    Bài gửi
    129
    Cảm ơn
    134
    Được cảm ơn 215 trong 105 bài
    Blog Entries
    1
    Trích dẫn Gửi bởi PHAN DINH DANG Xem bài viết
    .Riêng mình lại nghĩ khác . Không ai cấm mình làm nhân viên kế toán cho nhiều DN cả . Hiện tại mình đang làm cho 4 DN NVV cũng được 3 - 4 năm nay rồi . Và cứ cuối năm khi quyết toán thuế thì CQT vẫn phải hoàn lại tiền thuế TNCN cho mình đều đều . Chúc thành công .
    Vấn đề không phải là cấm hay không cấm, mà xem đó có phải là "hành nghề kế toán" hay không để xác định có vi phạm hay không. Đối với cơ quan thuế, họ chỉ có quyền phạt vi phạm về thuế, cho nên một người kế toán có làm cho 10 cty thì cq thuế cao lắm cũng chỉ quan tâm đến việc nộp thuế TNCN của người này, còn việc phạt vi phạm về "hành nghề kế toán" theo Điều 55 Luật kế toán số 03/2003/QH11 thì lại do Thanh tra tài chính và Ủy ban nhân dân các cấp xử phạt (quy định tại Chương 3 Nghị định 185/2004/NĐ-CP, và Điều 18, 19 Nghị định 39/2011/NĐ-CP). Mà 2 cơ quan này thì còn bao nhiêu là việc to tát cần phải làm hơn là việc đi rà soát xem anh chị kế toán nào vi phạm về "hành nghề kế toán".

    Thôi, các bác cứ trao đổi tiếp đi, em bận đi cắt rạ đây, lúa phơi khô cho vào cót rồi, không cắt rạ nhanh đến vụ lúa mới lại không kịp cầy cấy, mất năng suất, chất lượng lúa gạo lại kém, các bác thuế ăn gạo kém chất lượng sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe...

  10. 2 Hội viên đã cảm ơn vothangdau cho bài viết này:


Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 Hội viên và 1 khách)

Các chủ đề ngẫu nhiên

  1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-12-12, 10:29 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 30-11-11, 10:37 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-08-11, 09:12 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-08-11, 09:06 PM
  5. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-08-11, 08:57 PM

Những Hội viên đã đọc chủ đề này : 13

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •