Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề:
chế độ nghỉ đẻ

Gia nhập
    21-10-2011
    Cảm ơn
    59
    Được cảm ơn 23 trong 17 bài

Gia nhập
    05-12-2011
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 56 trong 36 bài
    Trích dẫn Gửi bởi toantam1988 Xem bài viết
    Mọi ng ơi. Chế độ nghỉ đẻ BH cần có những giấy tờ gị.Nếu e thất nghiệp e có thể làm giả 1 cái giấy là đang mang thai rồi hưởng tiền nghỉ đẻ cũng đc k nhỉ nếu chỉ cần 1 tờ giấy của bác sỹ.
    Hi em Toan Tam,

Theo anh em nên nghĩ ra trò gì đấy mà người ta thoáng nhìn ra không thể phát hiện được ý, ví dụ như bệnh ngoài da, bệnh đường ruột, viêm tuyến nước bọt, bệnh tiêu hóa..., thì sẽ khó phát hiện hơn, chứ em giả bầu mà lại ko bầu đến lúc nó gọi đến lấy bảo hiểm thai sản cũng khổ,

Peace

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 83 trong 36 bài
    Bạn ơi, nếu bạn cố ý làm giả thì cũng có thể được, chỉ cần xin giấy chứng sinh và làm hồ sơ thai sản.

Nhưng đây là vi phạm pháp luật, hậu quả không lường nhé bạn ^^

Gia nhập
    09-07-2011
    Cảm ơn
    345
    Được cảm ơn 459 trong 279 bài
    Trích dẫn Gửi bởi toantam1988 Xem bài viết
    Mọi ng ơi. Chế độ nghỉ đẻ BH cần có những giấy tờ gị.Nếu e thất nghiệp e có thể làm giả 1 cái giấy là đang mang thai rồi hưởng tiền nghỉ đẻ cũng đc k nhỉ nếu chỉ cần 1 tờ giấy của bác sỹ.
    Chào bạn, hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:
    Điều 7- Hồ sơ hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 113 Luật Bảo hiểm xã hội:
    1- Lao động nữ đi khám thai, sảy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu; người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai thì hồ sơ hưởng chế độ là giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội (mẫu số C65-HD) hoặc giấy ra viện của cơ sở y tế;
    2- Lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội sinh con, hồ sơ gồm:
    a- Sổ bảo hiểm xã hội của người lao động thể hiện đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;
    b- Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con. Trường hợp sau khi sinh con, con chết hoặc mẹ chết thì có thêm giấy chứng tử của con hoặc của mẹ.
    Ngoài ra, nếu thuộc một trong các trường hợp sau thì hồ sơ có thêm:
    - Người làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, làm việc theo chế độ ba ca, làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì có thêm giấy xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc của người lao động;
    - Người tàn tật, người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc là thương binh, hoặc người hưởng chính sách như thương binh có tỷ lệ thương tật từ 21% trở lên thì có thêm bản sao giấy chứng nhận thương tật hoặc biên bản của Hội đồng Giám định y khoa.
    Nếu bạn thất nghiệp thì nên làm thủ tục để hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    Nên sống và làm việc theo pháp luật vì cái nghề kế toán dễ vi phạm đến pháp luật.
    Nhận làm sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế, tư vấn thuế, gỡ rối sổ sách kế toán, đứng ra quyết toán thuế tại khu vực TPHCM!
    Mobile: 0903.846.149
    Yahoo: hoanglinh_2208

Gia nhập
    21-10-2011
    Cảm ơn
    59
    Được cảm ơn 23 trong 17 bài
    Hii.Cảm ơn mọi ng đã truyền cho e bí kíp. làm nghề này đúng là phải biết nhiêu mới k sợ dính đến PL

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 83 trong 36 bài
    Nếu bạn không có giấy chứng sinh chỉ còn một cách cuối cùng là "bám sát nghị định 158/2005/NĐ-CP" về đăng ký và quản lý hộ tịch.

Bạn chú ý đến điều 7 và điều 15, bằng cách này cũng có giấy khai sinh nhưng phải mất chút gì đó cho cán bộ tư pháp.

Link nghị định: http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn...x?ItemID=16876

Thông tin về chủ đề này