Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề:
Xử lý tài khoản 3387 "Doanh thu chưa thực hiện" vào cuối tháng 12 như thế nào?

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 83 trong 36 bài

Question Xử lý tài khoản 3387 "Doanh thu chưa thực hiện" vào cuối tháng 12 như thế nào?

Công ty mình bên xây dựng (theo QĐ 48), cuối năm vẫn còn công trình thi công dỡ dang nhưng đã xuất hóa đơn theo tiến độ đưa vào TK 3387 là 50% rồi (VD: 100.000.000)

Vậy số tiền của TK 3387 là 100.000.000 có được tính vào doanh thu để tính thuế TNDN cuối năm nay hay không?

Và xử lý tài khoản ấy như thế nào? hay vẫn để treo bên "CÓ" trong bảng cân đối kế toán?

Anh chị em giúp mình với, thật sự là lùng bùng với vụ "Doanh thu chưa thực hiện này"
    Nhà tài trợ

Gia nhập
    05-12-2011
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 56 trong 36 bài
    Theo ý kiến của mình ta cần phân biệt các khái niệm sau:

Ta cần phân biệt các quy định về thuế và các quy định trong chuẩn mực kế toán.

2 cái đó thực sự là có những điểm khác nhau. Chính vì thế mà trong kế toán còn có thêm khái niệm "thuế TNDN hoãn lại", "chênh lệch tạm thời" ...

Theo luật thuế TNDN thì Doanh thu tính thuế là vào thời (gian) điểm lập hóa đơn.

Còn theo chuẩn mực kế toán thì bạn ghi nhận doanh thu chưa thực hiện.

Như vậy ở tờ khai thuế TNDN 2011 bạn nên phải tính cả phần doanh thu chưa thực hiện vào số thu nhập chịu thuế.

Sau khi tính ra số thuế TNDN 2011 bạn sẽ tính toán lại phần thuế chênh lệch đó và ghi nhận vào Tài sản thuế thu nhập hoãn lại.

Hy vọng giúp được bạn,

Gia nhập
    17-10-2011
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi lechung_vn Xem bài viết
    Công ty mình bên xây dựng (theo QĐ 48), cuối năm vẫn còn công trình thi công dỡ dang nhưng đã xuất hóa đơn theo tiến độ đưa vào TK 3387 là 50% rồi (VD: 100.000.000)

Vậy số tiền của TK 3387 là 100.000.000 có được tính vào doanh thu để tính thuế TNDN cuối năm nay hay không?

Và xử lý tài khoản ấy như thế nào? hay vẫn để treo bên "CÓ" trong bảng cân đối kế toán?

Anh chị em giúp mình với, thật sự là lùng bùng với vụ "Doanh thu chưa thực hiện này"
    Sao không cứ treo ở TK 3387 nhỉ vì đây là doanh thu CHƯA THỰC HIỆN mà? Căn cứ vào biên bản nghiệm thu công trình các lần tiếp theo mà ghi nhận doanh thu của kỳ đó (Nợ 3387/Có 511).

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Cám ơn Chexanh và ddnguyen ^^

- Theo QĐ 48 thì không có TK 243, do đó mình không biết đưa vào tài khoản nào nếu mình tính thuế phần "Doanh thu chưa thực hiện" 3387 vào thu nhập tính thuế TNDN

- Nhưng nếu làm theo cách ấy mà không treo lại TK 3387 vào cuối kỳ thì có khả năng doanh thu chịu thuế TNDN của mình tăng gấp 2 lần (VD: Lợi nhuận 421 là 300Tr, Doanh thu chưa thực hiện 3387 là 250Tr) => rất khó giải trình cho xếp, vì ổng thấy tự dưng đóng thuế cao quá ^^

- Nếu mình vẫn treo ở TK 3387, và năm 2012 mình hoàn thành công trình, sau đó kết chuyển doanh thu rồi đóng thuế trong năm sau có được không?

Gia nhập
    17-10-2011
    Cảm ơn
    0
    Cám ơn Chexanh và ddnguyen ^^

- Theo QĐ 48 thì không có TK 243, do đó mình không biết đưa vào tài khoản nào nếu mình tính thuế phần "Doanh thu chưa thực hiện" 3387 vào thu nhập tính thuế TNDN

- Nhưng nếu làm theo cách ấy mà không treo lại TK 3387 vào cuối kỳ thì có khả năng doanh thu chịu thuế TNDN của mình tăng gấp 2 lần (VD: Lợi nhuận 421 là 300Tr, Doanh thu chưa thực hiện 3387 là 250Tr) => rất khó giải trình cho xếp, vì ổng thấy tự dưng đóng thuế cao quá ^^

- Nếu mình vẫn treo ở TK 3387, và năm 2012 mình hoàn thành công trình, sau đó kết chuyển doanh thu rồi đóng thuế trong năm sau có được không?
    Theo thông tư 130/2008/TT-BTC:
    Phần C
    CĂN CỨ TÍNH THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
    III. DOANH THU
    3.11. Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt nghiệm thu.
    Khoản doanh thu cty bạn nhận trước đã thực hiện công việc đâu mà tính thuế ? Nếu không khéo có khi còn phải hoàn trả lại khoản tiền này cho khách hàng và bồi thường hợp đồng do trục trặc nào đó mà cty bạn không thi công tiếp được ấy chứ. Nói giả dụ thôi chứ không phải trù ẻo gì đâu :3:

Như bài trên mình nói, bạn cứ yên tâm treo ở 3387, khi nào nghiệm thu bao nhiêu thì kết chuyển ghi nhận doanh thu (511) bấy nhiêu mà tính thuế TNDN, đương nhiên khi đó bạn phải hạch toán chi phí tương ứng cho phù hợp với doanh thu.

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Trích dẫn Gửi bởi Chè Xanh Xem bài viết
    Theo thông tư 130/2008/TT-BTC:

Khoản doanh thu cty bạn nhận trước đã thực hiện công việc đâu mà tính thuế ? Nếu không khéo có khi còn phải hoàn trả lại khoản tiền này cho khách hàng và bồi thường hợp đồng do trục trặc nào đó mà cty bạn không thi công tiếp được ấy chứ. Nói giả dụ thôi chứ không phải trù ẻo gì đâu :3:

Như bài trên mình nói, bạn cứ yên tâm treo ở 3387, khi nào nghiệm thu bao nhiêu thì kết chuyển ghi nhận doanh thu (511) bấy nhiêu mà tính thuế TNDN, đương nhiên khi đó bạn phải hạch toán chi phí tương ứng cho phù hợp với doanh thu.
    CTY mình làm công trình nhỏ khoảng vài trăm triệu, khi mình xuất hóa đơn cho từng phần nghiệm thu thì Nợ 131/ Có 3387.

- Tình hình thì đã xuất hóa đơn khoảng 1/3 giá trị công trình, nhưng chưa hoàn thành công trình, chưa kết chuyển chi phí (TK 154), Doanh thu (TK 511) => vẫn treo ở TK 3387 được chứ Chexanh ?

Gia nhập
    17-10-2011
    Cảm ơn
    0
    CTY mình làm công trình nhỏ khoảng vài trăm triệu, khi mình xuất hóa đơn cho từng phần nghiệm thu thì Nợ 131/ Có 3387.

- Tình hình thì đã xuất hóa đơn khoảng 1/3 giá trị công trình, nhưng chưa hoàn thành công trình, chưa kết chuyển chi phí (TK 154), Doanh thu (TK 511) => vẫn treo ở TK 3387 được chứ Chexanh ?
    Thế này nhé:
    Nếu bạn xuất hoá đơn theo tiến độ công trình, đã có bản nghiệm thu theo tiến độ thì phải hạch toán ngay vào doanh thu và hạch toán chi phí tương ứng để xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Nếu bạn xuất hoá đơn trong đó có phần chưa thực hiện công trình, tức là xuất trước, Ví dụ: Tiến độ thực hiện là 50% (= 50tr) nhưng xuất hoá đơn 70% (= 70tr) thì phải hạch toán vào doanh thu (511) là 50tr, còn 20tr hạch toán vào 3387.

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    Trích dẫn Gửi bởi Chè Xanh Xem bài viết
    Thế này nhé:
    Nếu bạn xuất hoá đơn theo tiến độ công trình, đã có bản nghiệm thu theo tiến độ thì phải hạch toán ngay vào doanh thu và hạch toán chi phí tương ứng để xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Nếu bạn xuất hoá đơn trong đó có phần chưa thực hiện công trình, tức là xuất trước, Ví dụ: Tiến độ thực hiện là 50% (= 50tr) nhưng xuất hoá đơn 70% (= 70tr) thì phải hạch toán vào doanh thu (511) là 50tr, còn 20tr hạch toán vào 3387.
    Vậy thì mình đưa vào TK 511 (vì đã thi công gần hoàn tất nhưng mới xuất hóa đơn có 50%), nhưng phần chi phí ở TK 154 "Chi phí SX dở dang" mình có kết chuyển sang TK 632 hay không?
    Vậy thì

Gia nhập
    17-10-2011
    Cảm ơn
    0
    Vậy thì mình đưa vào TK 511 (vì đã thi công gần hoàn tất nhưng mới xuất hóa đơn có 50%), nhưng phần chi phí ở TK 154 "Chi phí SX dở dang" mình có kết chuyển sang TK 632 hay không?
    Vậy thì
    Bạn nên nhớ: Chi phí phải phù hợp với doanh thu.
    Nếu đã ghi nhận và xác định doanh thu tính thuế thì phải xác định chi phí tương ứng. Nếu bạn không kết chuyển 154 thì định KC khi nào? Khi ấy không có doanh thu mà KC 154 thì không hợp lí.

Ví dụ để bạn rõ hơn: Khi bạn bán hàng sẽ phát sinh và ghi nhận doanh thu, vậy bạn phải xác định chi phí giá vốn ngay trong kỳ để xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
    Nếu bạn không xác định giá vốn ngay thì cái kỳ đó không có giá vốn, thu nhập chịu thuế sẽ cao, thuế TNDN phải nộp sẽ nhiều.
    Nếu kỳ sau bạn mới xác định chi phí giá vốn mà không có doanh thu thì chi phí giá vốn này không được chấp nhận...

Không biết bạn đã hiểu vấn đề chưa nhỉ ?

Gia nhập
    07-07-2011
    Cảm ơn
    139
    CTy mình là do ông sếp thò chân ra thành lập nên chưa có biên bản nghiệm thu mà tiền cứ chuyển về ầm ầm. Nếu có biên bản nghiệm thu theo tiến độ thì mình có thể biết và kết chuyển giá vốn, doanh thu.

Bên mình xuất hóa đơn còn chậm hơn là họ chuyển tiền, nghịch lý thiệt

Cám ơn chexanh nhé, mình hiểu rồi ^^

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này