Tìm kiếm câu trả lời trước khi đặt câu hỏi
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề:
Mức lương tối thiểu thay đổi có phải làm lại thang bảng lương?

  1. #1
    Gia nhập
    05-04-2011
    Bài gửi
    1,381
    Cảm ơn
    529
    Được cảm ơn 846 trong 377 bài
    Blog Entries
    2

    Mức lương tối thiểu thay đổi có phải làm lại thang bảng lương?

    Anh/Chị và các Bạn tư vấn giúp hội viên kukumalu20989 trường hợp này:

    Trích dẫn Gửi bởi kukumalu20989
    Anh/chị ơi cho em hỏi về cái thang bảng lương:

    - Thứ nhất là, Bây h công ty mới bắt đầu đăng ký thang bảng lương. Em đã làm 1 cái thang bảng lương với mức lương tối thiểu là 1.350.000d ( bây h định đi đăng dky) nhưng từ 1/10/2011 đến 31/12/2012 mắc lương tối thiểu tăng lên 2.000.00 => Em có phải làm lại thang bảng lương rồi đi đăng ký ko ạ ( vì bảng lương cũ em mới lập chứ chưa dky).

    - Thứ hai, nếu em làm với mức lương mới là 2.000.000d thì đến năm 2013, có thể quay về mức lương tối thiểu cũ thì em phải làm lại hay sửa đổi như thế nào ạ?
    Em mong anh/chị giải đáp giúp em. Em cảm ơn anh/chị nhiều ạ!
    Nhà tài trợ




  2. #2
    Gia nhập
    09-07-2011
    Bài gửi
    1,088
    Cảm ơn
    343
    Được cảm ơn 459 trong 279 bài
    Anh/chị ơi cho em hỏi về cái thang bảng lương:

    - Thứ nhất là, Bây h công ty mới bắt đầu đăng ký thang bảng lương. Em đã làm 1 cái thang bảng lương với mức lương tối thiểu là 1.350.000d ( bây h định đi đăng dky) nhưng từ 1/10/2011 đến 31/12/2012 mắc lương tối thiểu tăng lên 2.000.00 => Em có phải làm lại thang bảng lương rồi đi đăng ký ko ạ ( vì bảng lương cũ em mới lập chứ chưa dky).

    - Thứ hai, nếu em làm với mức lương mới là 2.000.000d thì đến năm 2013, có thể quay về mức lương tối thiểu cũ thì em phải làm lại hay sửa đổi như thế nào ạ?
    Em mong anh/chị giải đáp giúp em. Em cảm ơn anh/chị nhiều ạ!
    Kể từ T10/2011 em phải đăng ký thang bảng lương với cơ quan lao động theo mức lương tối thiểu vùng là 2.000.000 VND nếu đơn vị em nằm ở khu vực I. Mức tiền lương thấp nhất trả cho người lao động đã qua học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng.

    Một khi cơ quan nhà nước quy định thay đổi mức lương tối thiểu vùng thì chúng ta phải đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới được quy định.
    Nhận làm sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế, tư vấn thuế, gỡ rối sổ sách kế toán, đứng ra quyết toán thuế tại khu vực TPHCM!
    Mobile: 0903.846.149
    Yahoo: hoanglinh_2208
    Skype: lehoanglinh2208

  3. #3
    Gia nhập
    25-08-2011
    Tuổi
    36
    Bài gửi
    293
    Cảm ơn
    132
    Được cảm ơn 114 trong 66 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Kid1412 Xem bài viết
    Anh/Chị và các Bạn tư vấn giúp hội viên kukumalu20989 trường hợp này:
    Quy định lương tối thiểu vùng này chỉ áp dụng từ tháng 10/2011 đến 31/12/2012 thôi bạn, bạn có thể xem qua chi tiết mức lương này :

    Điều 2. Mức lương tối thiểu vùng
    Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng từ ngày 01 tháng 10 năm 2011 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2012 như sau:
    1. Mức 2.000.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.
    2. Mức 1.780.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.
    3. Mức 1.550.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.
    4. Mức 1.400.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên các địa bàn thuộc vùng IV.

  4. #4
    Gia nhập
    23-07-2011
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    37
    Cảm ơn
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Trích dẫn Gửi bởi Long Tứ Xem bài viết
    Kể từ T10/2011 em phải đăng ký thang bảng lương với cơ quan lao động theo mức lương tối thiểu vùng là 2.000.000 VND nếu đơn vị em nằm ở khu vực I. Mức tiền lương thấp nhất trả cho người lao động đã qua học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng.

    Một khi cơ quan nhà nước quy định thay đổi mức lương tối thiểu vùng thì chúng ta phải đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới được quy định.
    Long ka ơi. Em chưa hiểu chỗ màu đỏ. Vậy là em có đăng ký thang bảng lương rồi, mức lương tối thiểu tăng em lại phải đăng ký lại thang bảng lương hả ka?
    Bình tĩnh đến kinh hoàng!:006:

  5. #5
    Gia nhập
    09-07-2011
    Bài gửi
    1,088
    Cảm ơn
    343
    Được cảm ơn 459 trong 279 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Hạnh Tử Xem bài viết
    Long ka ơi. Em chưa hiểu chỗ màu đỏ. Vậy là em có đăng ký thang bảng lương rồi, mức lương tối thiểu tăng em lại phải đăng ký lại thang bảng lương hả ka?
    Đúng rồi, khi mức lương tối thiểu vùng thay đổi thì em phải đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới với cơ quan lao đông.
    Nhận làm sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế, tư vấn thuế, gỡ rối sổ sách kế toán, đứng ra quyết toán thuế tại khu vực TPHCM!
    Mobile: 0903.846.149
    Yahoo: hoanglinh_2208
    Skype: lehoanglinh2208

  6. #6
    Gia nhập
    25-06-2011
    Tuổi
    29
    Bài gửi
    157
    Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 28 trong 13 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Long Tứ Xem bài viết
    Đúng rồi, khi mức lương tối thiểu vùng thay đổi thì em phải đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới với cơ quan lao đông.
    Longka ơi! hôm nay em đi đối chiếu BHXH, cán bộ phòng BHXH bảo không cần đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới với cơ quan lao động. Em đang phân vân đây ak
    Xinh tươi là em. là la lá la:

  7. #7
    Gia nhập
    27-06-2011
    Bài gửi
    1,221
    Cảm ơn
    198
    Được cảm ơn 446 trong 234 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Bình yên Xem bài viết
    Longka ơi! hôm nay em đi đối chiếu BHXH, cán bộ phòng BHXH bảo không cần đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới với cơ quan lao động. Em đang phân vân đây ak
    Cơ quan BHXH nói vậy thì em khỏi điều chỉnh có gì thắc mắc em
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh lân cận. Quý Doanh Nghiệp có nhu cầu liên hệ: NGUYỄN VĂN THỨC Số ĐT: 0988.543.342 - 0909.837.702 hoặc Email : mrvanthuc1980@yahoo.com Thông tin chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  8. #8
    Gia nhập
    14-06-2011
    Bài gửi
    533
    Cảm ơn
    358
    Được cảm ơn 467 trong 195 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Bình yên Xem bài viết
    Longka ơi! hôm nay em đi đối chiếu BHXH, cán bộ phòng BHXH bảo không cần đăng ký lại thang bảng lương theo mức mới với cơ quan lao động. Em đang phân vân đây ak
    Có lẽ mức lương tại cty em không ai thấp hơn lương tối thiểu nên không cần đăng ký lại. Tuy nhiên, nếu có thể tăng thêm mức lương cho người lao động thì cứ đăng ký với CQ BHXH đi em. Nhà nước khuyến khích việc này, rất nhiều quyền lợi của người lao động (trong đó có em) khi mức lương tăng.

  9. #9
    Gia nhập
    23-08-2011
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    47
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 trong 1 bài
    Mọi người cho em hỏi thêm 1 câu ạ?
    Công ty em đăng ký thang bảng lương bên phòng lao động. TBL theo hệ số. Tức là lấy hệ số x mức lương tối thiểu vùng sẽ được mức lương trả cho người lao động. Lương tối thiểu đang áp dụng tại cty em là 1.350.000đ ạ. Vậy khi lương tối thiểu này tăng thì em có phải đăng ký lại với phòng lao động hay bên BHXH k ạ? hay cứ để vậy và khi tính và đóng tiền BHXH thì chỉ cần lấy mức lương tối thiểu mà nhà nước mới quy định rồi nhân với hệ số sẽ ra được mức lương mới để đóng BHXH ạ?.
    Nếu đăng ký lại thì em phải làm những gì và nộp ở đâu ạ?
    Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
    Bấm Ctrl + A mà xem!
    Bảo thế mà cũng làm theo. hihi
    Cũng muốn ký nhưng chữ ký lượn vòng nên không ký được. Thông cảm!


  10. #10
    Gia nhập
    09-07-2011
    Bài gửi
    1,088
    Cảm ơn
    343
    Được cảm ơn 459 trong 279 bài
    Trích dẫn Gửi bởi USD_EURO Xem bài viết
    Mọi người cho em hỏi thêm 1 câu ạ?
    Công ty em đăng ký thang bảng lương bên phòng lao động. TBL theo hệ số. Tức là lấy hệ số x mức lương tối thiểu vùng sẽ được mức lương trả cho người lao động. Lương tối thiểu đang áp dụng tại cty em là 1.350.000đ ạ. Vậy khi lương tối thiểu này tăng thì em có phải đăng ký lại với phòng lao động hay bên BHXH k ạ? hay cứ để vậy và khi tính và đóng tiền BHXH thì chỉ cần lấy mức lương tối thiểu mà nhà nước mới quy định rồi nhân với hệ số sẽ ra được mức lương mới để đóng BHXH ạ?.
    Nếu đăng ký lại thì em phải làm những gì và nộp ở đâu ạ?
    Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
    Em phải đăng ký lại thang bảng lương theo mức lương tối thiểu vùng mới quy định tại cơ quan lao động nơi cty em đặt trụ sở.
    Nếu mức lương em đăng ký tham gia BHXH lúc trước cao hơn 1.07 lần mức lương tối thiểu vùng hiện nay thì không cần phải đăng ký với cơ quan BHXH (có thể đăng ký tăng thêm mức đóng thì càng tốt), ngược lại nếu mức lương em đăng ký tham gia đóng BHXH hiện nay dưới 1.07 lần mức lương tối thiều vùng thì em phải đăng ký tăng mức đóng BHXH theo mức lương tối thiều vùng mới quy định với cơ quan BHXH Quận/Huyện nơi công ty em đặt trụ sở.
    Nhận làm sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế, tư vấn thuế, gỡ rối sổ sách kế toán, đứng ra quyết toán thuế tại khu vực TPHCM!
    Mobile: 0903.846.149
    Yahoo: hoanglinh_2208
    Skype: lehoanglinh2208

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 Hội viên và 1 khách)

Các chủ đề ngẫu nhiên

  1. Một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ
    Bởi DIAMOND trong diễn đàn Sưu tầm
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 30-01-13, 03:47 PM
  2. Chứng từ đăng kí thang bảng lương
    Bởi forgetmenot trong diễn đàn Kế toán tiền lương
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 04-10-11, 10:44 PM
  3. Xây dựng hệ thống thang bảng lương
    Bởi kukumalu20989 trong diễn đàn Kế toán tiền lương
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 31-07-11, 04:25 PM
  4. Đăng ký lại thang bảng lương?
    Bởi thamnguyen trong diễn đàn Kế toán tiền lương
    Trả lời: 37
    Bài viết cuối: 04-07-11, 12:34 PM
  5. Công ty Thang Máy Thái Bình - Tuyển kế toán
    Bởi DIAMOND trong diễn đàn Thành Phố HCM
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-06-11, 06:23 PM

Những Hội viên đã đọc chủ đề này : 1

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Đánh dấu và chia sẻ lên các trang sau

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •