PDA

View Full Version : Hàng mua về nhập kho, sau đó xuất trả lại cho người bán

duclechinh
23-08-11, 10:28 AM
Xin chào cả nhà!
Tôi có trường hợp này nhờ mọi người trợ giúp. Xin cảm ơn trước:
Hàng hóa mua về trong Quý 1 đã nhập kho, người bán đã xuất hóa đơn. Sang Quý 2 DN phát hiện sai sót nên xuất trả lại người bán. Xin hỏi trường hợp như vậy thì Kê khai thuế GTGT, thuế TNDN như thế nào? hạch toán như thế nào?

hotrunghieubmt
23-08-11, 10:33 AM
Theo mình, bạn vẫn xuất kho - xuất hóa đơn bình thường vì điều này không ảnh hưởng đến thuế đầu ra đầu vào nhưng khi ghi nhận doanh thu thì bạn sẽ gánh thêm gánh nặng 25% thuế TNDN. Đó là điều hiển nhiên.

DIAMOND
23-08-11, 10:45 AM
Xin chào cả nhà!
Hàng hóa mua về trong Quý 1 đã nhập kho, người bán đã xuất hóa đơn. Sang Quý 2 DN phát hiện sai sót nên xuất trả lại người bán. Xin hỏi trường hợp như vậy thì Kê khai thuế GTGT, thuế TNDN như thế nào? hạch toán như thế nào?
Chào bạn, trường hợp của bạn do hàng chưa bán -> xuất trả lại nên không ảnh hưởng đến thuế TNDN. Trường hợp này chỉ là xuất lại hàng mà thôi. Không có bút toán phản ánh doanh thu bạn nhé. Khi xuất hóa đơn GTGT trả lại hàng bán thì hạch toán
Nợ TK 331
Có TK 156
Có TK 3331
Bạn chú ý khi nhập vào đã hạch toán
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Có TK 331
Bây giờ xuất trả thì làm ngược lại và chú ý chỉ có sự hoán đổi thuế 1331 và 3331 mà thôi. Nếu xuất trả lại hàng bán thì giá mua vào bằng giá xuất trả, thuế được khấu trừ bằng thuế phải nộp.

Theo mình, bạn vẫn xuất kho - xuất hóa đơn bình thường vì điều này không ảnh hưởng đến thuế đầu ra đầu vào nhưng khi ghi nhận doanh thu thì bạn sẽ gánh thêm gánh nặng 25% thuế TNDN. Đó là điều hiển nhiên.
Ở đây mình không ghi nhân doanh thu bạn nhé. Đây là xuất trả hàng chứ không phải xuất bán hàng .
Về kê khai thuế GTGT thì 2 bạn tham khảo thông tư 129/2008/TT-BTC.

2.8. Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán điều chỉnh doanh số bán, số thuế GTGT đầu ra; bên mua điều chỉnh doanh số mua, số thuế GTGT đầu vào.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.
Trường hợp người bán đã xuất hàng và lập hoá đơn, người mua chưa nhận hàng nhưng phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải hoàn trả lại toàn bộ hàng hoá, hoặc một phần hàng hóa, khi trả lại hàng bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị chưa có thuế GTGT, tiền thuế GTGT lý do trả hàng theo hoá đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn) đồng thời kèm theo hoá đơn để gửi trả bên bán để bên bán lập lại hóa đơn GTGT cho số lượng hàng hóa đã nhận và làm căn cứ bên bán điều chỉnh doanh số bán và thuế GTGT đầu ra.

nguyentuansonkt
23-08-11, 10:54 AM
Trong trường hợp này, Bạn chỉ cần xuất hóa đơn ngược lại cho đơn vị da ban hàng cho bạn. vói đơn giá bằng đơn giá mua. số lượng là số lượng cần trả lại. rồi kê khai thuế GTGT bình thường. thuế TNDN thi dau co ảnh hưởng. con hạch toán thi ban hạch toán bình thường giống như là xuất bán hàng hóa thôi.
Phản ánh giá vốn: giá tri bằng giá mua vào
Nợ TK 632
có TK 152, 156
Phản ánh Doanh thu: giá tri bằng giá mua vào

Nợ TK 331
có Tk 5111
co Tk 3331
Day la to hieu nhu vay. nho các bac xac nhan lại giup e nua nha

DIAMOND
23-08-11, 10:57 AM
trong truong hop nay. ban chi can xuat hóa đơn nguoc lai cho đơn vị da ban hàng cho bạn. vói đơn giá bằng đơn giá mua. số lượng là số lượng cần trả lại. rồi kê khai thuế GTGT bình thường. thuế TNDN thi dau co ảnh hưởng. con hạch toán thi ban hạch toán bình thường giống như là xuất bán hàng hóa thôi.
Nợ TK 632
có TK 152, 156

Nợ TK 331
có Tk 5111
co Tk 3331
Ở đây không phải mình xuất bán hàng mà là xuất trả hàng nên không phản ánh qua tk 511,632 bạn nhé! ( Chưa bán hàng thì không có doanh thu, còn tiền thuế thì đương nhiên khi mua vào đã khấu trừ thuế thì khi xuất trả phải hoàn lại thế trả nhà nước thôi)

Datinh
23-08-11, 11:01 AM
trong truong hop nay. ban chi can xuat hóa đơn nguoc lai cho đơn vị da ban hàng cho bạn. vói đơn giá bằng đơn giá mua. số lượng là số lượng cần trả lại. rồi kê khai thuế GTGT bình thường. thuế TNDN thi dau co ảnh hưởng. con hạch toán thi ban hạch toán bình thường giống như là xuất bán hàng hóa thôi.
Nợ TK 632
có TK 152, 156

Nợ TK 331
có Tk 5111
co Tk 3331
Ở đây là xuất trả lại hàng cho đơn vị bán, chứ đâu phải là bán hàng đâu mà bạn ghi nhận doanh thu và giá vốn.
Làm như bài của Bác DIAMOND là chính xác đó bạn.
Thân!!!

Mít đặc học kế toán
23-08-11, 11:09 AM
Khi xuất hóa đơn GTGT trả lại hàng bán thì hạch toán
Nợ TK 331
Có TK 156
Có TK 3331
Bạn chú ý khi nhập vào đã hạch toán
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Có TK 331
Bây giờ xuất trả thì làm ngược lại và chú ý chỉ có sự hoán đổi thuế 1331 và 3331 mà thôi. Nếu xuất trả lại hàng bán thì giá mua vào bằng giá xuất trả, thuế được khấu trừ bằng thuế phải nộp.
Anh Diamond cho Mít thắc mắc cái chỗ màu đỏ tí?
Không phải khi mua hàng về ghi:
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Có TK 331,111,112...
Và khi xuất trả lại do...
Nợ TK 331,111,112...
Có TK 156
Có TK 1331(tương ứng)
Hay sao?

DIAMOND
23-08-11, 11:14 AM
Anh Diamond cho Mít thắc mắc cái chỗ màu đỏ tí?
Không phải khi mua hàng về ghi:
Nợ TK 156
Nợ TK 1331
Có TK 331,111,112...
Và khi xuất trả lại do...
Nợ TK 331,111,112...
Có TK 156
Có TK 1331(tương ứng)
Hay sao?
Không, hóa đơn đầu vào mình đã khấu trừ thì hóa đơn đầu ra này mình không phản ánh doanh thu bán ra nhưng phản ánh thuế phải nộp chứ mình không hạch toán ngược em nhé! Việc này cũng thuận tiện cho việc chúng ta không phải điều chỉnh thuế GTGT khấu trừ của tháng đã kê khai.

hotrunghieubmt
23-08-11, 11:14 AM
theo mình, bạn vẫn xuất kho - xuất hóa đơn bình thường vì điều này không ảnh hưởng đến thuế đầu ra đầu vào nhưng khi ghi nhận doanh thu thì bạn sẽ gánh thêm gánh nặng 25% thuế tndn. đó là điều hiển nhiên.

cảm ơn diamon nhé! Mọi người mong nhận được nhiều câu trả lời hay từ bạn. Chúc sức khỏe và thành công!

Mít đặc học kế toán
23-08-11, 11:19 AM
Không, hóa đơn đầu vào mình đã khấu trừ thì hóa đơn đầu ra này mình không phản ánh doanh thu bán ra nhưng phản ánh thuế phải nộp chứ mình không hạch toán ngược em nhé! Việc này cũng thuận tiện cho việc chúng ta không phải điều chỉnh thuế GTGT khấu trừ của tháng đã kê khai.
Cảm ơn anh nhiều!
Trường hợp của anh nói ra là người ta đã kê khai thuế hàng tháng rồi thì mới làm thế chứ?
Còn nếu chưa kê khai thuế thì mình xuất trả lại phải hạch toán ngược là có 1331 chứ nhỉ?
Thế này thì thầy, cô, sách vở đi học là sai hết ạ!

Datinh
23-08-11, 11:54 AM
Cảm ơn anh nhiều!
Trường hợp của anh nói ra là người ta đã kê khai thuế hàng tháng rồi thì mới làm thế chứ?
Còn nếu chưa kê khai thuế thì mình xuất trả lại phải hạch toán ngược là có 1331 chứ nhỉ?
Thế này thì thầy, cô, sách vở đi học là sai hết ạ!
Theo mình nghĩ trường hợp nếu chưa khai thuế thì khi trả lại hàng không cần phải viết hoá đơn xuất trả, mà trả lại tờ hoá đơn mà bên bán đã xuất cho mình, và định khoản ngược lại để xoá bút toán ban đầu.
Còn trường hợp đã xuất hoá đơn trả hàng thì phải làm như Bác DIAMOND.
Sách vở, trường lớp là một chuyện ra đời làm thì muôn hình vạn trạng, phải biết biến tấu bạn àh.:1:
Thân!!!

Mít đặc học kế toán
23-08-11, 12:43 PM
Theo mình nghĩ trường hợp nếu chưa khai thuế thì khi trả lại hàng không cần phải viết hoá đơn xuất trả, mà trả lại tờ hoá đơn mà bên bán đã xuất cho mình, và định khoản ngược lại để xoá bút toán ban đầu.
Còn trường hợp đã xuất hoá đơn trả hàng thì phải làm như Bác DIAMOND.
Sách vở, trường lớp là một chuyện ra đời làm thì muôn hình vạn trạng, phải biết biến tấu bạn àh.:1:
Thân!!!
Thì cái em thắc mắc là cũng thế.
Khi khai thuế và chưa khai thuế.
Mà sách vở cũng dựa vào luật nữa anh ạ. Chỉ có cái là nó không phong phú như thực tế ngoài thôi.

duclechinh
25-08-11, 05:23 PM
Thanks các bạn! Các bạn hướng dẫn tôi cách kê khai xử lý hàng trả lại trên các tờ khai thuế; vì Khi xuất Hóa đơn hàng trả lại phải kê vào Bảng kê số 01-1/GTGT - Bảng kê hàng hóa bán ra. Do đó chỉ tiêu: 34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT số 01/GTGT sẽ tăng lên tương ứng. <br>Dẫn đến sự mất cân đối giữa chỉ tiêu:34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT, với chỉ tiêu : 01 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trên Báo cáo tài chính Kết Qủa Hoạt Động SXKD và Chỉ tiêu : 21 - Doanh thu PS trong kỳ trên tờ khai thuế TNDN tạm tính. Cả khi quyết toán Thuế TNDN cũng sẽ ảnh hưởng. Vậy có cần điều chỉnh Tăng - giảm khi quyết toán thuế TNDN không? xin cảm ơn!

thucqb80
25-08-11, 09:34 PM
Khà khà sách vở hướng dẫn một đằng các bác làm một nẻo.

Khi Mua :

Nợ 156/152/153
Nợ 133
Có 111/112/331

Khi trả lại, hoặc giảm giá

Nợ 111/112/331
Có 133
Có 156/152/153

đó là chỉ dẫn hạch toán tại QĐ 15/2006 và QĐ 48/2006.

KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA TÀI KHOẢN 133 – THUẾ GTGT ĐƯỢC KHẤU TRỪ

Bên Nợ:

Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.

Bên Có:

- Số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ;

- Kết chuyển số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ;

- Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa mua vào nhưng đã trả lại, được giảm giá;

- Số thuế GTGT đầu vào đã được hoàn lại.

Số dư bên Nợ:

Số thuế GTGT đầu vào còn được khấu trừ, số thuế GTGT đầu vào được hoàn lại nhưng NSNN chưa hoàn trả.

Tài khoản 133 – Thuế GTGT được khấu trừ, có 2 tài khoản cấp 2:

- Tài khoản 1331 – Thuế GTGT được khấu trừ của hàng hóa, dịch vụ: Phản ánh thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của vật tư, hàng hoá, dịch vụ mua ngoài dùng vào sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế.

- Tài khoản 1332 – Thuế GTGT được khấu trừ của tài sản cố định: Phản ánh thuế GTGT đầu vào của quá trình đầu tư, mua sắm tài sản cố định dùng vào hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế, của quá trình mua sắm bất động sản đầu tư.

Bác chủ tịch hạch toán vào 3331 theo hướng dẫn của văn bản nào ta?

duclechinh
26-08-11, 12:32 PM
Khi Mua :

Nợ 156/152/153
Nợ 133
Có 111/112/331

Nợ 111/112/331
Có 133
Có 156/152/153
Thanks Bạn!
- Bạn ơi, cho mình hỏi khi xuất hóa đơn trả lại hàng cho người bán thì kê khai vào bảng bảng kê nào: Bảng kê Hóa đơn hàng mua vào hay Bán ra?
- Nếu kê vào bảng kê 01-1/GTGT - Bảng kê hàng hóa bán ra. Sẽ làm chỉ tiêu: 34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT số 01/GTGT sẽ tăng lên tương ứng. Dẫn đến sự mất cân đối (lớn hơn)giữa chỉ tiêu:34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT, so với chỉ tiêu : 01 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trên Báo cáo tài chính Kết Qủa Hoạt Động SXKD và Chỉ tiêu : 21 - Doanh thu PS trong kỳ trên tờ khai thuế TNDN tạm tính. Cả khi quyết toán Thuế TNDN cũng sẽ ảnh hưởng. Vậy có cần điều chỉnh Tăng - giảm khi quyết toán thuế TNDN không? xin cảm ơn!

thucqb80
26-08-11, 01:00 PM
Thanks Bạn!
- Bạn ơi, cho mình hỏi khi xuất hóa đơn trả lại hàng cho người bán thì kê khai vào bảng bảng kê nào: Bảng kê Hóa đơn hàng mua vào hay Bán ra?
- Nếu kê vào bảng kê 01-1/GTGT - Bảng kê hàng hóa bán ra. Sẽ làm chỉ tiêu: 34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT số 01/GTGT sẽ tăng lên tương ứng. Dẫn đến sự mất cân đối (lớn hơn)giữa chỉ tiêu:34 - Tổng doanh thu và thuế GTGT của HHDV bán ra Trên tờ khai thuế GTGT, so với chỉ tiêu : 01 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trên Báo cáo tài chính Kết Qủa Hoạt Động SXKD và Chỉ tiêu : 21 - Doanh thu PS trong kỳ trên tờ khai thuế TNDN tạm tính. Cả khi quyết toán Thuế TNDN cũng sẽ ảnh hưởng. Vậy có cần điều chỉnh Tăng - giảm khi quyết toán thuế TNDN không? xin cảm ơn!

Theo hướng dẫn của tổng cục thuế thì phải kê như bạn đã nói. Việc Kế toán và thuế chênh nhau thì bạn ghi sổ để sau này thuế có hỏi mà giải thích.

Khai Tâm
26-08-11, 02:15 PM
Thanks Bạn!
Từ doanh thu ở đây không có nghĩa là doanh thu 511,711,515 thí chủ cần phân biệt rõ. Ví dụ doanh thu hàng hóa mua vào trong kỳ -> nó không phải là 511,515,711 mà từ doanh thu ở đây thể hiện giá trị mua vào và bán ra của hàng hóa, dịch vụ trong kỳ kê khai.

duclechinh
26-08-11, 03:42 PM

Khi Mua :

Nợ 156/152/153
Nợ 133
Có 111/112/331

Nợ 111/112/331
Có 133
Có 156/152/153

Khì.. khì... Bạn thật nhiệt tình giúp đỡ anh em diễn đàn. Làm phiền bạn chút nữa nha.
Mình thấy giữa Quy định kế toán và thuế khác nhau nhỉ: vì khi mua hàng về ta đã kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Nên khi xuất Hóa đơn hàng trả lại ta hạch toán
Nợ 111/112/331
Có 133
Có 156/152/153
như vậy là bù trừ hết số thuế đã khấu trừ rồi.
Nhưng Thuế lại bắt kê khai hóa đơn trả lai hàng vào Bảng kê hàng bán ra để nộp thuế đầu ra nữa, như vậy DN lại phải nộp thuế thêm lần nữa ?

thucqb80
26-08-11, 04:19 PM
Khì.. khì... Bạn thật nhiệt tình giúp đỡ anh em diễn đàn. Làm phiền bạn chút nữa nha.
Mình thấy giữa Quy định kế toán và thuế khác nhau nhỉ: vì khi mua hàng về ta đã kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Nên khi xuất Hóa đơn hàng trả lại ta hạch toán
Nợ 111/112/331
Có 133
Có 156/152/153
như vậy là bù trừ hết số thuế đã khấu trừ rồi.
Nhưng Thuế lại bắt kê khai hóa đơn trả lai hàng vào Bảng kê hàng bán ra để nộp thuế đầu ra nữa, như vậy DN lại phải nộp thuế thêm lần nữa ?

Về bản chất toán học đơn thuần thì nó không làm cho doanh nghiệp nộp thêm thuế bạn ạ.
Hàng mua trả lại làm giảm doanh số chưa thuế mua vào và thuế GTGT đầu vào, nhưng thuế kê vào bảng bán ra là ko đúng bản chất kế toán thôi

jetxu_smile
25-11-11, 03:50 PM
Xin chào cả nhà!

ở quý 1 bạn đã hạch toán:
Nợ 156
Nợ 133
Có 111, 112, 331
Sang quý 2 do trả lại nguyên số hàng trên nên bạn hạch toán:
Nợ 111, 112, 331
Có 156
Có 133
theo tớ thì nó hok làm thay đổi thuế TNDN